Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: chỉ có 1 chứ ko có 2 nha !!!  (Đọc 2081 lần)

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
chỉ có 1 chứ ko có 2 nha !!!
« vào lúc: 04/01/2012 07:54:15PM »
cho mình hỏi xem con này chơi được ko ? ở nhà gáy lằm.để 2 con gần nhau thì gù nhưng ít thôi ! mình đem ra rừng thử thì ko gáy ! tung lòng là sao vậy? thank

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chỉ có 1 chứ ko có 2 nha !!!
« Trả lời #1 vào lúc: 04/01/2012 09:29:49PM »
Bạn ơi! chim như của bạn thì chỉ có một chứ kg có hai là đúng rồi! =)) =))
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/01/2012 10:18:41PM »
giống cu mái vậy?

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/01/2012 11:25:39PM »
bac langVan An  co biết chơi chim cu ko vậy?
mái nào ma gày hoài với đưa chimvo6 gù ha ?

sao chimcugocong nói vậy ? hay là không biết gì để nói đó

bạn đưa chim lên! a e nhận xét! có gì không đúng thì cũng đừng kích động quá như vậy! khen cũng là đóng góp, chê cũng là đóng góp, có đóng góp như thế mới học hỏi để tiến bộ. còn nếu không thích nhận xét thì có thể thưởng thức 1 mình, còn nếu bạn thích khen không thích chê thì mình không có gì để nói!

Xin thưa với bạn là mình có 1 con mái không những gáy, thúc, gù mà còn thi thoảng có kèm nữa đấy! Phân biệt trống mái cu gáy thì cũng không dễ nhưng cũng không đến nỗi quá khó, bạn là người nuôi nếu để ý thì sẽ là người biết đầu tiên.
còn ra rừng không gáy thì tập sẽ gáy! lâu mau tùy con nhưng rồi sẽ gáy cả, đùng 1 cái đem ra thì hiếm con gáy lắm!

Chúc bạn vui

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/01/2012 03:52:02PM »
Chào bạn Thehien
đúng như dovan nói ae nhận xét thì bạn nên tiêp thu, có những ae vì không muốn bạn buồn nên ko nhận xét thẳng thôi. Đúng như cugaygocong nói là cu bạn có 1 mà không có 2 vì em nó là mái mà gù, thứ 2 chim bạn có được bộ quy đẹp. còn lại chẳng còn gì. bạn cứ nuôi đi vài tháng nữa em nó cho 2 quả trứng làm oplet buổi sáng thôi
Mong bạn cẩn thận hơn khi nhờ người khác cho ý kiến rồi phản ứng lại gay gắt nhé
chúc bạn thành công
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/01/2012 08:34:52PM »
thank các bác nha? các bác nói thì mình tiếp thu thôi chứ nói chim mái thì minh thua rồi ? nhìn chim thôi mà nói mái được thì đáng để học hỏi thật luôn đó nha .mái mà gáy cả ngày ? mái ma lúc bắt được đấu gần tiếng đồng hồ bay vô đá lồng vậy thì chim mái này quá dữ rồi

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #6 vào lúc: 05/01/2012 10:01:00PM »
thank các bác nha? các bác nói thì mình tiếp thu thôi chứ nói chim mái thì minh thua rồi ? nhìn chim thôi mà nói mái được thì đáng để học hỏi thật luôn đó nha .mái mà gáy cả ngày ? mái ma lúc bắt được đấu gần tiếng đồng hồ bay vô đá lồng vậy thì chim mái này quá dữ rồi

Mình chưa đi bẫy bao giờ nên ko biết chim mái đấu đá ra sao và có gù không. Nhưng mình đã mắt thấy, tai nghe và khẳng định với bạn là chim mái nhà mình có gáy và thúc luôn.
Mình nuôi hai em nó đến 08/01/2012 này là được 5 tháng.(Nuôi từ ngày chưa ra cườm)
Bạn xem hình em nó nhé.(Con mái là con đang mổ thức ăn đó)
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2337.msg13573;topicseen#msg13573
Có kiến thức gì mới AE mình cùng trao đổi nha._zoo_

Thân!
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/01/2012 10:48:58PM »
anh C80 nói thì đúng nhưng chim mình bẫy  vể mà nên mình hiểu chim ntn chứ .a ấp được chim chưa

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #8 vào lúc: 05/01/2012 11:05:26PM »
 _zoo_ các bạn đừng tranh cải nữa, mình xin kể câu chiện như thế này cho các bạn nghe và suy ngẩm nhá  _zoo_

cách đây 3 năm mình cùng đi bẫy chim với ông anh, đến chân núi thì gặp một người bạn củng đi bẫy chim. thế là chúng mình cùng lên núi. một tốp chia ra 3 ngã , mình chọn bên trái có vài cây thưa và thẳng tiến. hì hục cả buổi mà chỉ tóm được có 1 em chẳng ra gì. vậy là cuốn gói đến chổ hẹn. ông anh tóm được 2 em , còn người bạn thì khá hơn được 3 em, chỉ có mình là ít nhất . hôm nay thật xui xẻo, chẳng còn hứng thú đâu mà đánh nữa. thế là chúng mình cùng nhau về , ra đường lớn chúng mình ghé vào một quán nước ven đường, để giải khát và kể lại những trận đánh vừa rồi. chiện cu cò ngồi lại kể thì có 3 ngày 3 đêm củng ko hết. thế là chúng mình chia tay . khi ra về người bạn tặng cho mình 1 con vậy là mổi người được 2 con công bằng quá rồi phải ko nào..

các bạn biết ko , con chim mà người bạn tặng cho mình về nhà chỉ có 1 tháng 20 ngày là nó gáy um sùm , và rất dạn, mình thích nó lắm, chăm sóc rất chu đáo, khi bẫy nó người bạn nói nó bay vào đá chim lồng và gù ghê lắm vì thấy nó rất hay nên người bạn mới tặng cho mình làm kỷ niệm . mình nuôi nó được 8 tháng thì nó thuần người luôn vậy mổi lần nó thấy mình là nó gù ghê lắm. mình thương nó vô cùng mổi lần đi đâu mình củng nhớ nó hết lúc nào về là mình ra thăm nó ngay , nó biết làm nủng nữa đấy mổi lần mình thò tay vào là nó dụi mỏ vào tay mình làm nủng. có lần nó gáy suốt ngày không nghĩ, mình phải ra vỗ lồng cho nó khỏi gáy nữa nhưng vừa quay lưng là nó gáy. tiếng gáy của nó nghe sao nảo lòng như đang tìm kiếm một cái gì đó. có lẽ nó đang cô đơn và cố kêu bạn thì phải mình nghĩ là như thế...rồi một sáng kia mình thức dậy và không còn nghe nó gáy nữa, mình cảm thấy lạ cứ khoảng 5h sáng là mình đã nghe nó gáy rồi nhưng hôm nay sao im lặng thế nhĩ. mình chạy ra xem thì thấy nó nằm dưới sàn lồng và bên cạnh là một quả trứng hồng hồng lăng lóc . trời đất như tối sầm lại trước mặt mình , mình ko tin nó mái , mình cầm quả trứng trên tay mà 2 hàng nước mắt cay cay . sao mày lại là mái mình thầm nói một mình mà lòng thì vô cùng đau khổ ...

các bạn à...! cách một ngày nó lại đẻ thêm một quả trứng nữa. đúng nó là mái rầu sự thật vẫn là sự thật. từ lúc nó đẻ trứng thì nó gáy ít đi không còn như trước nữa...

Thưa các bạn ...! chim mái vẩn gù và gáy bình thường như chim trống vậy , nhất là khi nó rụng trứng hay tức trứng thì nó rất dữ gặp con chim nào nó củng đá hết. những người thường đi bẫy vào mùa sinh sản của chim cu gáy thì đa số bẫy được chim mái nhiều hơn chim trống... mình có vài lời chia sẽ cùng bạn mong bạn vui nhé, còn chim của bạn có hay hay ko thì bạn nuôi thử nghiệm một thời gian rồi sẽ biết liền... chúc bạn vui...!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 06/01/2012 08:54:23AM »
Tôi xin nói thêm để bạn thehien rõ hơn chút xíu nhé: khi chim mái trứng bắt đầu chín mà chưa có chim trống vào giao phối thì chim mái sẽ gáy rần rần cả ngày để kêu gọi chim trống về đạp cho trứng đậu nên hiện tượng chim bạn gáy cả ngày và rất sung là như vậy, nếu như bạn nói thì chim bạn sắp cho bạn quả đầu tiên đó, bạn cáp 1 em trống vào cho em nó đi sẽ thấy ngay. Còn ae khi nhìn làm sao biết mái trống thì mình chia sẽ cho bạn biết là có co sở để nhìn đó chứ ko phải phán bừa, và tuy không 100% nhưng tỷ lệ là 70% biết đích xác. và bạn đọc bài của ae để biết cách nhìn.
Khi 1 người phán cho bạn là mái bạn nên nghi ngờ hỏi thêm nhưng hỏi 10 người 100 ngừoi mà đều nói như vậy thì bạn nên nghi ngờ là nó đúng
chúc bạn sớm có chim hay mà chơi, còn nếu khăn khăn là trống thì theo mình con ni nên nuôi làm khách chứ là mồi thì ko ra sao hết vì cườm thưa quá.
« Sửa lần cuối: 06/01/2012 08:57:48AM gửi bởi Bác Gấu »
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/01/2012 10:44:11AM »
thank các bác nha ? con này gáy nhanh với gáy lớn lắm ! các bác nói con này là mái gì ngoại hình thôi chứ gì ? con này cườm ít thôi chứ không phải thưa đâu nha bác vì mình chụp hình lúc nó ngóng cổ ko mà ? xin các bác chỉ giáo thêm

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/01/2012 11:34:54AM »
  AE chỉ là nhìn hình đoán vậy thôi bạn ạ. Còn mái hay trống bạn cứ nuôi một thời gian đi rồi sẽ rỏ thôi!
Thây chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 06/01/2012 11:36:43AM »
nuôi bao lâu thì biết a hùng ha ?

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 06/01/2012 09:47:29PM »
ko ạ dam vô chém nửa hả

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 06/01/2012 10:23:13PM »
ko ạ dam vô chém nửa hả

Không phải kg ai dám vô chém,mà tại vì bạn kg muốn nghe lời nói thật.Nói xin lỗi trước,chứ bạn chơi tới già cũng chẳng tiến bộ được bao nhiêu.Do bạn kg chịu học hỏi,ai nói đúng ,hay thì mình học,ai nói kg hợp mình thì mình phải xem lại tại sao,họ đúng hay họ sai?lí do nào họ phán như vậy?Như thế bạn mới mau có nhiều kinh nghiệm.
Đằng này,ai nói hợp bạn nghe,ai nói kg vừa ý thì bạn phật lòng.Chỉ nội một việc bộ cườm con chim của bạn thôi,người ta chê ít,chê thưa thì bạn nói kg,như vậy sao tiến bộ?
Xin lỗi bạn nha!Cu mà có bộ cườm như vầy thì mướn cugocong tui nuôi cũng chẳng thèm nữa là khác!
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

phongcheo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 07/01/2012 12:15:38AM »
thân chào các huynh. đầu xuân năm mới mà cãi nhau chuyện trống mái thì thật không nên tẹo nào cả. hihi.ai cũng có cái lý riêng để bảo vệ ý kiến và lập luận của mình là đúng.các bác nhỉ?hi theo ý kiến của cá nhân em thì tại sao ae mình k cùng chung tay  tìm ra lời giải đáp cho chuyện này?tại sao k mang chú nó cho các bậc tiền bối đánh giá?hay ta thử kè trống hoặc kè mái cho nó xem ntn?và cuối cùng là vì đã chót iu rồi thì hãy iu cho đến phút cuối.dù là boy or girl miễn chơi hay là được zoai.hihi  _50_ _50_

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 07/01/2012 01:53:05PM »
chimcugocong nói trong đời chưa nuôi con chim nào như hoặc hơn như đi ? nếu vậy mình bái lam sư phụ ! cugocong dám nói là nhìn vào chim là biết trống mái đi ? km thì mình có thừa nha ? hỏi cho các bác chem cho vui thôi ?với lại mình cũng cố tình phản biện cho sôi nỗi chủ để luôn thôi . chứ ko phải ko biết lắng nge nhá?

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 08/01/2012 01:10:53AM »
chimcugocong nói trong đời chưa nuôi con chim nào như hoặc hơn như đi ? nếu vậy mình bái lam sư phụ ! cugocong dám nói là nhìn vào chim là biết trống mái đi ? km thì mình có thừa nha ? hỏi cho các bác chem cho vui thôi ?với lại mình cũng cố tình phản biện cho sôi nỗi chủ để luôn thôi . chứ ko phải ko biết lắng nge nhá?
Chào bác thehien ( thế hiển or thể Hiện )
Em xin phép được góp ý và có đôi lời trao đổi .  Góp ý thì bác có thể nghe có thể không - trao đổi thì bác cũng có thể phản bác . Nhưng theo em đây là một diễn đàn chung - ngừoi lớn tuổi có - ít tuổi có - trung trung có . NGừoi chơi lâu năm có - mới chơi có - nhiều kn có - ít kn cũng có .
   Vậy như bác nói đưa con chim lên để anh em Chém ( từ chém này không nên dùng khi nói chuyện với ngừoi lớn tuổi - chỉ nên dành cho lứa thanh niên mới lớn - chưa biết cách dùng câu dùng từ )
   Bác khẳng định là kinh nghiệm bác có thừa - nếu vậy diễn đàn rất hoan nghênh bác tham gia để chia sẻ . Nếu bác đã có kn về chơi cu gáy vậy sao bác không chia sẻ những kinh nghiệm đó cho anh em được học hỏi và tham khảo . Bác nói mình có thừa kn mà phải đưa con cu lên đây để anh em phán vậy khác nào bác cố tình lên đây để xem anh em nói đúng sai phải quấy ?
  Mà có thế đi chăng nữa thì theo em bác hãy dùng kn của mình minh chứng cho anh em tâm phục khẩu phục . Như vậy có phải là tạo được một sân chơi chung lành mạnh vui vẻ không .
  Vài lời văn lủng củng nếu bác đọc phải mong bác đừng giận mà bỏ quá cho .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

cucuomnt

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 08/01/2012 09:41:06AM »
Anh em sôi động quá.mình củng xin chia sẻ ít lời.mình củng có con chim mà nuôi nó rùi có tâm trạng giống bác Lữ Khách,con chim đó do một người bạn tặng mình nó gáy suốt ngày \,tướng tá qui cườm nhìn rất ok và đặc biệt em nó cứ gáy gọi hay thúc gì củng vậy gáy 2-3 tiếng là em nó gù một giây nghe rất sôi động..thế rùi một ngày e nó bổng k gáy nửa mình lại xem thì trời ơi...thấy 1 quả trứng nằm dưới đáy lồng.thế đó mấy ae ahj gáy nhìu chưa nói lên điều gì phải ko ? phải đợi thời gian sẻ nói cho mình bít nếu k tin vào chia sẻ của ae.
thân chào .chúc cả nhà luôn vui vẻ

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 08/01/2012 09:57:59AM »
tất cả là thehien đùa cho ae mình trò chuyện cho vui thôi chứ km thì ai dám nói mình thừa chứ ?
đây là mình muốn mọi người biết tới mình thôi !hihihihi
mình làm như vậy mới có nhiều người chia sẽ km chứ ! đây là cách hoc hỏi km cua thehien đó!
mong các bác đừng giân nha?
anh huy_tm ơi! con 3 hậu của sao rồi ? gáy tốt chưa

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent