Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chọn bổi nuôi mồi từ chim đánh đất.  (Đọc 17220 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chọn bổi nuôi mồi từ chim đánh đất.
« vào lúc: 11/04/2012 07:58:05AM »
Nhanhot viết mấy dòng này cho những anh em mới chơi, còn những anh em kinh nghiệm rồi thì sẽ thừa, nhưng cũng mong anh em nhiều kinh nghiệm góp ý thêm để hoàn thiện.
Để chọn một con chim bổi thì tài liệu đã viết rất nhiều. Từ tướng tá, chân cẳng, phong cách , nước nôi, giọng... cái này thì có thể ai cũng đã đọc . Tuy nhiên từ lý thuyết tới thực tiển là một khoảng cách khá xa.Ví như cái màu chân chẳng hạn, có tài liệu nói: nên tránh xa những con chân ướt, chân tôm. Chỉ một từ Tôm thôi mà nếu k được anh em giúp thì đến nay mình vẫn chưa thể hiểu đúng về nó. Màu vỏ tôm luộc hay là chân cong như lưng tôm ?
Nếu anh em đã rành lý thuyết rồi, nhưng ở địa phương có truyền thống chơi đất, bổi hiền, khó bắt cây thì làm sao biết được nước chơi một cách chắc chắn trên thực tế mà sau đó, tướng tá, hình dáng chỉ bổ trợ thêm khi mình đã bắt được nó ? Có một cách rất đơn giản: chọn địa thế xong, chịu khó úp bội, cắm dò sẳn sàng. Treo bẹo thế thần đàng hoàng cho bổi về đấu hết nước, nếu bẹo cho vô luôn lụp cây thì càng tốt, nếu bắt được thì khỏi nói, còn nếu không, cho nó đấu đã, say mồi thì giả vờ đi tới nhẹ nhàng cho nó lãng ra, sau đó thả mồi đất vào, bẹo làm việc và phần còn lại là của mồi đất, thế thì khỏi phân vân về nước chơi của con bổi bắt đất nữa nhé !
Trên thực tế, có những con chim bổi khôn, hay chỉ cần đánh 3 lần, cứ cho là đổi 3 mồi đi nữa là 9 lần đánh, có thể cho khoảng cách giữa các lần bẫy trải dài suốt mùa bẫy ( khoảng 5 tháng ở trên mình) thì nó cũng đã rất trận và rất khó bắt nó dù mồi có hay cỡ nào. Mấy hôm, có mấy bạn tranh luận về mồi cây, mồi đất, mình k tham gia, theo mình, cây, đất đều có vẻ đẹp của nó, còn tùy thuộc vào ý thích chơi của từng người. Mồi cây bổi chưa trận thì bắt k khó hơn mồi đất ( có bữa mình tém 4 con trong 4 kèo, có bữa đến 11 h mình tém 6 con, bữa sớm nhất 7h8' mình bắt được 3 con, một bữa 7h10' được 3 con). Còn bổi đã trận, biết dò thì dù mồi đất có hay đến mấy cũng phải cần kinh nghiệm của người sử dụng. Hiện mình đang nuôi một con thổ sấm của hội chú Sáu Anh, anh Thành ( SG ) tặng lại. Trên này chưa có ai đánh đất, vậy mà cứ mồi đất nào đưa tới là nó làm bế con đó, tới giò thì né rồi nằm đó dằn bổi. Sau đó, chú Sáu phải dùng con mồi trần, cắt ngắn cỏ và cắm dò vô sát cây cỏ thì mới bắt được. Nhiều khi nghĩ tiếc của trời nên cứ có con nào hay là mình cố bắt bằng được ( Cũng chỉ để nuôi cho vui, rồi tặng anh em chưa có ) mà cũng có bắt được nó đâu, chờ thì sợ nó bỏ đi mất và thực tế đã đi mất rất nhiều con.
Vì thế, có một kế nhỏ dành cho anh em mới tập chơi nhé. :)) :)) - Hãy làm nó lộ diện rồi bắt nó .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugay_tracu

• Sr. Member
  • Thanks 100
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chọn bổi nuôi mồi từ chim đánh đất.
« Trả lời #1 vào lúc: 11/04/2012 09:23:34AM »
Chào Nhân!
Mình hoàn toàn đồng ý với Nhân về quan điểm đó, nghệ thuật chơi cu gáy có từ rất xa xưa, nó được người chơi cải tiến dần sao cho phù hợp với từng vùng, từng miền, từng địa hình ... Tuy thế nhưng mục đích cuối cùng đều như nhau là " tìm bắt những chú chim hay bài bản" với hy vọng nuôi lên mồi. Còn về lối chơi của các vùng miền cũng không nơi nào như nơi nào? Nhưng riêng bản thân mình dù chơi mồi lụp hay mồi đất đều mang tính nghệ thuật cả, lụp có cái hay của lụp: người chơi được thưởng thức cuộc đấu giữa mồi và bổi rỏ hơn đất, chim về chung cội chuyền cành thúc, gù xem mà nôn cả ruột gan, có điều: nếu chim chậm nhảy cầu tử thì nó sẽ ra hết bài bản, nhưng kéo dài vài ngày vẫn không nhảy sẽ trở thành chim trận đúng như Nhân đã nói, còn nếu chim nhanh nhảy mà lông hình xem không ưng ý thì nó là chim thịt. Đất thì khác một tí, đến cội ta treo mồi bẹo cho gáy gọi, bổi về cho đấu thoải máy nghe cho đã tai, nếu chim hay thì tiến hành úp bội và cặm dò bắt bổi ( nếu thích xem bổi đấu bài bản thế nào thì tạm thời lúc đầu ta chưa cặm dò), nếu con bổi thường thường thì ta đi tìm con khác, cứ như thế mà tiếp tục ...  Tuy nhiên đánh đất con mồi sẽ gặp nhiều nguy hiểm hơn như: mèo, chồn, chó ... và cuộc chiến đôi lúc không nhìn thấy rỏ bằng mồi lụp vì không có chỗ trốn gần để xem.
        Tóm lại nghệ thuật chơi cu gáy thì dù mồi lụp hay mồi đất đều hay cả, nhưng nếu là chọn con bổi để nuôi lên mồi, thì theo tôi, tôi cũng đồng quan điểm với Nhân: dùng mồi cây nhử kiểm tra nước chơi, bài bản như thế nào?... nếu ưng ý thì ra úp bội bắt về nuôi thôi.
« Sửa lần cuối: 17/04/2012 06:00:46AM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

cugayphuninh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/04/2012 06:44:46PM »
Cách của anh nhanhot rất hay. Thực tế đã có biết bao nhiêu anh tài đã trở thành chim thịt vì mỗi tội: nhảy lụp, dính dò quá nhanh.

hoahongden

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/04/2012 08:26:53AM »
Con chim bổi khi nó đấu trên cây mới thể hiện hết tài năng. Mặt khác, mồi cây cũng thể hiện hết mình để chinh phục bổi. Nói gì thì nói, mồi đất vẫn không hay bằng mồi cây.

cugaydat

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 17/04/2012 07:47:52AM »
Nhanhot viết mấy dòng này cho những anh em mới chơi, còn những anh em kinh nghiệm rồi thì sẽ thừa, nhưng cũng mong anh em nhiều kinh nghiệm góp ý thêm để hoàn thiện.
Để chọn một con chim bổi thì tài liệu đã viết rất nhiều. Từ tướng tá, chân cẳng, phong cách , nước nôi, giọng... cái này thì có thể ai cũng đã đọc . Tuy nhiên từ lý thuyết tới thực tiển là một khoảng cách khá xa.Ví như cái màu chân chẳng hạn, có tài liệu nói: nên tránh xa những con chân ướt, chân tôm. Chỉ một từ Tôm thôi mà nếu k được anh em giúp thì đến nay mình vẫn chưa thể hiểu đúng về nó. Màu vỏ tôm luộc hay là chân cong như lưng tôm ?
Nếu anh em đã rành lý thuyết rồi, nhưng ở địa phương có truyền thống chơi đất, bổi hiền, khó bắt cây thì làm sao biết được nước chơi một cách chắc chắn trên thực tế mà sau đó, tướng tá, hình dáng chỉ bổ trợ thêm khi mình đã bắt được nó ? Có một cách rất đơn giản: chọn địa thế xong, chịu khó úp bội, cắm dò sẳn sàng. Treo bẹo thế thần đàng hoàng cho bổi về đấu hết nước, nếu bẹo cho vô luôn lụp cây thì càng tốt, nếu bắt được thì khỏi nói, còn nếu không, cho nó đấu đã, say mồi thì giả vờ đi tới nhẹ nhàng cho nó lãng ra, sau đó thả mồi đất vào, bẹo làm việc và phần còn lại là của mồi đất, thế thì khỏi phân vân về nước chơi của con bổi bắt đất nữa nhé !
Trên thực tế, có những con chim bổi khôn, hay chỉ cần đánh 3 lần, cứ cho là đổi 3 mồi đi nữa là 9 lần đánh, có thể cho khoảng cách giữa các lần bẫy trải dài suốt mùa bẫy ( khoảng 5 tháng ở trên mình) thì nó cũng đã rất trận và rất khó bắt nó dù mồi có hay cỡ nào. Mấy hôm, có mấy bạn tranh luận về mồi cây, mồi đất, mình k tham gia, theo mình, cây, đất đều có vẻ đẹp của nó, còn tùy thuộc vào ý thích chơi của từng người. Mồi cây bổi chưa trận thì bắt k khó hơn mồi đất ( có bữa mình tém 4 con trong 4 kèo, có bữa đến 11 h mình tém 6 con, bữa sớm nhất 7h8' mình bắt được 3 con, một bữa 7h10' được 3 con). Còn bổi đã trận, biết dò thì dù mồi đất có hay đến mấy cũng phải cần kinh nghiệm của người sử dụng. Hiện mình đang nuôi một con thổ sấm của hội chú Sáu Anh, anh Thành ( SG ) tặng lại. Trên này chưa có ai đánh đất, vậy mà cứ mồi đất nào đưa tới là nó làm bế con đó, tới giò thì né rồi nằm đó dằn bổi. Sau đó, chú Sáu phải dùng con mồi trần, cắt ngắn cỏ và cắm dò vô sát cây cỏ thì mới bắt được. Nhiều khi nghĩ tiếc của trời nên cứ có con nào hay là mình cố bắt bằng được ( Cũng chỉ để nuôi cho vui, rồi tặng anh em chưa có ) mà cũng có bắt được nó đâu, chờ thì sợ nó bỏ đi mất và thực tế đã đi mất rất nhiều con.
Vì thế, có một kế nhỏ dành cho anh em mới tập chơi nhé. :)) :)) - Hãy làm nó lộ diện rồi bắt nó .
Chào chú Nhân!
Cho xin ké một bài ( cho mau đủ 10 bài nhé =)) ) với một câu hỏi nhờ chú Nhân giải đáp giúp.
        Mình có một câu hỏi như thế nầy: Có một bãi đánh hoàn toàn mới (chưa ai từng cầm mồi vào đánh) chim rừng nhiều và rất căng, vậy nếu một người cầm mồi lụp, một người cầm mồi đất. Hỏi cùng điều kiện thời tiết, thời gian như nhau ai sẽ là người bắt được nhiều chim nhất?.
Xin chào, mong câu trả lời của chú Nhân và các bạn.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/04/2012 01:59:59PM »
Chào chú Nhân!
Cho xin ké một bài ( cho mau đủ 10 bài nhé =)) ) với một câu hỏi nhờ chú Nhân giải đáp giúp.
        Mình có một câu hỏi như thế nầy: Có một bãi đánh hoàn toàn mới (chưa ai từng cầm mồi vào đánh) chim rừng nhiều và rất căng, vậy nếu một người cầm mồi lụp, một người cầm mồi đất. Hỏi cùng điều kiện thời tiết, thời gian như nhau ai sẽ là người bắt được nhiều chim nhất?.
Xin chào, mong câu trả lời của chú Nhân và các bạn.
Cái này khó ghê. Bổi căng như nhau nhưng tính nết mỗi con một khác. K phải về là nhày, cũng không phải về là rớt đất, về rồi dây dưa, rớt rồi đứng gù. Lại còn tùy mồi. Bãi k có cây treo  thì mồi cây ngồi khóc, mà mồi đất không có gióng, phóng, rước, đã quen phụ thuộc vào bẹo  thì bổi khó có đường tìm( Cái này tùy thuộc mồi nè). Có khi bác cầm đất, vô loay hoay tìm chổ thả đất để nghía chim về, phát hiện dính dò. Còn nhanhot có cây để móc rồi, gặp con chưa biết lồng, hăng ... và ngược lại. Hay là một phần, một phần là kinh nghiệm. Tuy nhiên mồi đất vẫn bắt chim với tỷ lệ cao hơn. Còn trong một thời gian... Cái này chưa biết. Nhanhot biết đánh cây, và mới biết đánh đất nhưng đánh đất cũng k dỡ lắm. Nay cũng biết dương đông kích tây, cũng có mắt quan sát khi đánh cây, con chim hay về cội, k về cội thì nó thường đậu cội nào để nếu muốn bắt thì tìm đường đón nó  =(( =(( =((. Khỏi nhọc lòng nó phải thể hiện lần hai. Đêm nằm đã biết trăn trở về giọng, tính nết của nó để âu tìm cách trị. Chinh phục cũng là một đam mê. Nhanhot cũng thường xuyên mua bổi nếu nghe nói hay để nuôi rồi biết. Biết rồi thì lại thấy chưa biết. Mà bác cứ từ từ, anh em mình  _zoo_ _zoo_ _zoo_ đã, vội gì mà phải vội cho đủ 10 bài. ẹc ẹc. Nhanhot nói rồi đó. Có bữa, gọi dovan vào một sáng sau mưa : Một rồi em, hai rồi em, ba rồi: khi đó đồng hồ 7g8p sáng. Nếu cầm mồi đất bữa đó, có lẽ cũng phải ngần đó thời gian. Mà thôi. Chủ đề chính của topic này đâu phải vậy. K biết bác đã vui với câu trả lời vừa rồi chưa. Nếu có, hay chưa, mong có dịp anh em, em anh mình tung văn tăng lội suối, trèo đèo.
- Khi đi mua vội bánh mì
Nhét thêm chai nước, mớ bì đựng chim ...

Rồi cùng hồi hộp, nó về rồi, hay quá, Chuyền nhiều , vô thế mà k nhảy. Nó xuống chưa, con này khôn nhỉ. Rớt là gù không lết ....  _zoo_ _zoo_ _zoo_.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugaydat

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 17/04/2012 03:17:35PM »
Tiếp nhé ...

Biết rằng câu hỏi hơi đi xa chủ đề tí, nhưng ý mình muốn làm rõ hơn vấn đề chủ topic đã nêu và khẳng định nên “chọn bổi nuôi lên mồi từ chim đánh đất” ấy mà, mong chủ topic thông cảm.
         Như Nhân đã nói mặc dù bãi đánh không mới nhưng chỉ đến 7h8 phút đã tóm được 3 em, nếu bắt đầu từ lúc 6h thì chỉ trong 1h 8 phút, bình quân 20 phút tóm 1 em. Nhưng nếu cũng 3 em này mà phải bắt bằng mồi đất thì với quỹ thời gian ấy không thể thực hiện được? Trở lại vấn đề “ Hỏi cùng điều kiện thời tiết, thời gian như nhau ai sẽ là người bắt được nhiều chim nhất?.” Tôi khẳng định liền không cần suy nghĩ là đánh mồi cây sẽ bắt được nhiều bổi hơn. Vì sao? Vì mồi cây chọn nhánh thế rất nhanh (những tay chuyên nghiệp chỉ cần liếc qua là đã thấy ngay) thời gian treo mồi không đầy một phút, trong khi chim chưa biết lụp là gì, mà bổi thì rất căng, do đó chỉ cần con mồi lên tiếng thì chúng đã sà về chung cội ngay, còn việc nhảy cầu nhanh chậm là tùy ở con mồi.
         Ngược lại đánh bằng mồi đất không phải là chỗ nào cũng úp bội được? có bãi không có chỗ úp bội, đành phải chép miệng “chẹp chẹp” rồi bỏ đi, nếu có nơi úp bội thì chỉ thời gian dọn cỏ thôi cũng mất 5 phút, xong tất cả các công đoạn cũng mất hết 10 phút, do vậy thời gian bẫy đất mất nhiều thời gian hơn bẫy cây, đồng nghĩa với cùng thời gian như nhau thì mồi đất sẽ bắt được chim ít hơn.
         Tuy nhiên, khi bắt cây do bổi căng quá chỉ với vài dây gù thì con bổi đã nằm gọn trong lưới (có khi cả chị mái đang ấp trứng cũng có thể nhảy). Nhưng với mồi đất con bổi không thể bay về cội rồi sà xuống đấu với mồi úp ngay, mà nó đứng đấu với mồi bẹo trên cây một lúc nó mới tìm mồi đất mà đấu, chưa hết, không phải con bổi nào cũng hể xuống đấu với mồi đất là dính dò ngay? Do đó, theo tôi đánh mồi cây sẽ bắt được nhiều chim hơn mồi đất, nhưng chất lượng chim bổi bắt được luôn luôn thấp hơn so với mồi đất, suy ra khẳng định của chủ topic là hoàn toàn có cơ sở “nếu tìm chim bổi để nuôi lên mồi thì nên chọn từ chim đánh đất”.

Manh tut

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/10/2013 10:43:39PM »
Bài viết có ý nghĩa lắm em cũng vừa mới tập đánh mong các bác giúp đỡ

CUGAY.BĐ.CUCUCU...

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/10/2013 01:56:13PM »
Cách của anh nhanhot rất hay. Thực tế đã có biết bao nhiêu anh tài đã trở thành chim thịt vì mỗi tội: nhảy lụp, dính dò quá nhanh.
Nhảy lụp hay dính dò nhanh hay chậm đâu có liên quan gì đến con chim hay hay dở.con nào hay là hay mà dở là dở.có con đấu vài giờ nhưng khi bắt và thấy rồi mới biết chim thịt còn có con chỉ mới nghe gáy về chưa đấu bao nhiêu đã nhảy vẫn phải nui.hi...chơi cu thầy hay không là ở chỗ nhìn nhận con nào là con nên nuôi.thân.hi...

thehien

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/10/2013 02:15:35PM »
chào bác,bác nói vậy thì cũng có cái lý của Bác.Nhưng e thấy như vậy thì chưa đúng lắm,e xin góp ý vào câu trả lời của Bác,Bác nói người chơi mồi chơi chuyên nghiệp thì nhìn vào sẽ chọn được nhánh thề liền còn người chơi mồi đất chuyên nghiệp thì sao,họ cũng nhìn một cái là biết phải đánh ở đâu,gài dò như thế nào.Hôm trước mình đánh trong vòng 1h thì cũng tóm được 3 con bằng mồi đất,có con mình bắt từ lúc gài dò đến khi dính chưa tới 10 phút.Và cũng trong thời gian đó ông a của e đánh mồi cây mà chỉ bắt được 1 con,theo ông a kể con này rất sung và hay,treo mồi lên là về chung cây liền nhưng đấu gần 1h mới nhảy lụp.Mình nói là bãi này trước giờ chưa ai đánh,thế cây và đất như nhau.Bác nói mồi cây bắt bổi k chất lượng bằng mồi đất thì bạn đã nhầm.vì bổi trước khi nhảy lụp thì phải ra đủ bài bản,còn mồi đất có khi minh chỉ xem được nước gù,còn bài bản thì hơi khó.thân chào

buiphu

• Hero Member
  • Thanks 170
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/10/2013 03:38:20PM »
bác nhan cho hoi xiu, sao mình không kết hợp vừa mồi đất vừa mồi câY, 1 kèo lấy Mồi cây ở trên mồi đất ở dưới khi ra rừng chim rừng  chưa gáy thì 2 mồi đã gáy loan lên rồi . bổi về đấu không nhảy lụp thì xuống đất đấu với em ở dưới  vừa xem hết bài bản vừa dễ dính bổi trận  :d :d :d không biét vậy có được không
"cuộc đời vẫn đẹp sao"

tieuphong

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
  • cúccu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 16/10/2013 04:26:47PM »
Để góp vui cùng mấy bác tí, theo mình thì để chọn một con bổi để nuôi lên mồi thì tuỳ từng người thôi, nhưng phải đáp ứng tiêu chuẩn của một con mồi mà để biết được điều đó thì bắt buột con bổi phải thể hiện như dày
bài bản, cứng gù, bền chim, và cả khôn chim nữa, bắt cây thì con bổi có điều kiện thể hiện hơn bắt đất mà thôi, còn nhảy nhanh hay chậm, tinh chim hay ko thì tuỳ từng con, thế mới có chuyện xem tướng chứ  nhỉ còn theo ngu ý của bản thân tôi khi chọn bổi thì đơn giản, chim có bài bản tí,bắt buộc phải cứng gù, đấu với mồi phải tĩnh ít chuyền và đặt biệt phải bền bỉ đấu với mồi càng lâu càng thích còn đẹp xấu ko quan trọng

pp

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 16/10/2013 05:52:31PM »
Nhảy lụp hay dính dò nhanh hay chậm đâu có liên quan gì đến con chim hay hay dở.con nào hay là hay mà dở là dở.có con đấu vài giờ nhưng khi bắt và thấy rồi mới biết chim thịt còn có con chỉ mới nghe gáy về chưa đấu bao nhiêu đã nhảy vẫn phải nui.hi...chơi cu thầy hay không là ở chỗ nhìn nhận con nào là con nên nuôi.thân.hi...

chào CUGAY.BD.CUCUCU,
mình thì... "không dám có ý kiến gì và không dám đụng chạm".....nhưng nhửng gì bạn nói:... rất hay, đúng, đúng, chí lý,...và chí lý...  bat tay  KHEN NGƯỢI BẠN...lắm lắm đó nha... (đả là "thầy cu"...thì phải...chút chút mới được chứ, phải không bạn ?..hi.hi... :d :d   xin mời bạn _zoo_ _zoo_
chúc bạn vui khỏe "người cao thủ"
Hiệp
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

baoloan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 14/11/2013 08:01:42AM »
Cảm ơn bài viết của bạn, tôi có một góp ý rất nhỏ như sau: vì đánh mồi đất nguy hiểm cao từ chó, mèo, chồn........do đó khi chơi mồi đất NHẤT THIẾT KHÔNG NGỒI QUÁ XA CON MỒI CỦA MÌNH QUÁ 10m. Con bổi dù có hay cỡ nào cũng không thể bằng con mồi mình đã nuôi bao nhiêu năm được.
Cách ngụy trang theo tôi rất đơn giản là bạn mặc bộ quần áo rằn rằn của mấy chú bộ đội ấy, bẻ một nhánh cây nho nhỏ che mặt mình lại, ngồi im thế là xong.  Hi hi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent