Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các cao thủ ơi giúp em với ko biết con chim mồi của em nó bị sao nữa  (Đọc 2423 lần)

NguyenDuyKG

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
 =((tình hình là con mồi của em sáng hôm wa còn đi bẫy ngon lành tự nhiên chiều về nó xù lông đứng im chẳng gáy gù gì hết với lại kô ăn mà chỉ uống nước còn phân thì toàn nước sáng nay nó đứng muốn ko nổi luôn rồi. Mấy bác giúp dùm em với kô thì chắc nó chết mất =(( =(( =((

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mới hôm qua đến hôm nay mà thay đổi dữ vậy thì chắc có thể là do đường tiêu hóa, mồi đất hay cây bác? dễ mồi đất ăn phải hóa chất, vật thể lạ cũng nên. phải tự bác tìm ra nguyên nhân thôi
« Sửa lần cuối: 08/04/2013 08:48:03AM gửi bởi TIENGQUE »

Vinh_cu_gu_nghe_an

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
1bị nhjễm hơi đât do thời tiết~2là pác đi bẩy chăc bac để chim ngoài nắng  quá lâu có thể bị gió nóng tạt vào lồng ma ko chú ý bi cảm nắng theo em bác chuyển nó sang lông khác , lồng chật ko cần rộng thay dổi không khí cho nó rôi bỏ loạj thức ăn mà no thích ăn nhất, môt loại thức ăn thôi ko cho nhieu loại,treo lông yen tĩnh ko gió lùa.ra hiệu thuốc mua clo xit ,b1, kháng sinh tổng hợp môt liều thuốc cam cúm .loạí khác mỗi loại 5 viên thuốc danh cho người .đem về giã thuốc thật nhỏ trỗn đeu 4 loai cung nhau rồi chia ra lần một jt pha vao loai nuớc sôi để nguôi cho nó uống tự nhiên ko được ép
pha it loẵng vớí nước ngày pha 4 lần sáng trưa chiêu và tôi thay nước thuốc lien tục đến khi khỏj.bác đừng bắt tay nhjeu để e nó iên tĩnh vì e cũng găp truờng hơp thế nay rồi làm thế chửa được 80 °/

NguyenDuyKG

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
1bị nhjễm hơi đât do thời tiết~2là pác đi bẩy chăc bac để chim ngoài nắng  quá lâu có thể bị gió nóng tạt vào lồng ma ko chú ý bi cảm nắng theo em bác chuyển nó sang lông khác , lồng chật ko cần rộng thay dổi không khí cho nó rôi bỏ loạj thức ăn mà no thích ăn nhất, môt loại thức ăn thôi ko cho nhieu loại,treo lông yen tĩnh ko gió lùa.ra hiệu thuốc mua clo xit ,b1, kháng sinh tổng hợp môt liều thuốc cam cúm .loạí khác mỗi loại 5 viên thuốc danh cho người .đem về giã thuốc thật nhỏ trỗn đeu 4 loai cung nhau rồi chia ra lần một jt pha vao loai nuớc sôi để nguôi cho nó uống tự nhiên ko được ép
pha it loẵng vớí nước ngày pha 4 lần sáng trưa chiêu và tôi thay nước thuốc lien tục đến khi khỏj.bác đừng bắt tay nhjeu để e nó iên tĩnh vì e cũng găp truờng hơp thế nay rồi làm thế chửa được 80 °/
vậy như bác nói thì đúng rồi em để nó ngoài nắng chắc là bị cảm nắng rồi cám ơn bác nhé nhưng mà em nó die luôn rồi buồn ghê

NguyenDuyKG

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mới hôm qua đến hôm nay mà thay đổi dữ vậy thì chắc có thể là do đường tiêu hóa, mồi đất hay cây bác? dễ mồi đất ăn phải hóa chất, vật thể lạ cũng nên. phải tự bác tìm ra nguyên nhân thôi
đùng rồi bác nòi gì hôm qua đến hôm nay trong vòng 3 tiếng thôi là em thấy nó đứng ko nổi rồi theo em đoán thì chắc là do em để nó ngoài nắng lâu wa mồi của em cây hay đất đều chơi được bác ah cám ơn bác đã wan tâm nhé =((

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
một phút mặc niệm tiễn đưa chú mồi hay bắt đầu! :( xin chia buồn cùng bác lần sau rút kinh nghiệm nhé! hic

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Kô dễ gì để tìm được 1 chú chim hay đúng ý của mình.Tiếc thật.Chia buồn cùng chú nhé.Cố gắng lên.
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

dinh.dat.nguyensyn

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
chia buồn cung bác
Nguyễn Đình Đạt
Buôn Ma Thuật - Đăk Lăk

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
vậy như bác nói thì đúng rồi em để nó ngoài nắng chắc là bị cảm nắng rồi cám ơn bác nhé nhưng mà em nó die luôn rồi buồn ghê
Bạn có thể kể chi tiết thêm không, để sao này tôi có phơi nắng hay đi bẩy để lâu giống như thế thì còn biết mà chạy thầy cho em nó, cảm ơn!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

NguyenDuyKG

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bạn có thể kể chi tiết thêm không, để sao này tôi có phơi nắng hay đi bẩy để lâu giống như thế thì còn biết mà chạy thầy cho em nó, cảm ơn!!
là như thế này bác ạ hôm đó em đi bẫy để em nó phơi nắng lâu wa rồi tự nhiên em thấy nó không gáy nữa mà chuyển wa tung bội thế là em cho nó vào lồng về đến nhà em nó không đứng được nữa mà cứ nằm 1 chỗ không ăn mà chỉ uống nước còn phân thì toàn nước không vậy là trong vòng có hơn hai ngày là die bạn àh

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trước tiên chia buồn cùng chủ thớt về sự ra đi của chú mồi yêu. Trường hợp mùa hè đi bẫy chủ vì quá ham đánh rồi quên luôn là con mồi của mình có chịu được nắng hay không dẫn tới chim bị cảm nắng.
 Với trường hợp con mồi của bạn nó bị cảm nắng nặng nhẽ ra lúc đó bạn nên cho nó vào bóng dâm nghỉ ngơi để con chim hạ dần thân nhiệt thì còn có cơ may cứu chữa đằng này bạn lại đóng luôn áo lồng chạy xe về nhà trên 1 quãng đường dài cho nên con chim bị kiệt sức hoàn toàn , dẫn tới việc đáng tiệc.
Với vị thuốc để chữa cảm nắng nếu các bạn có thể hỏi ngay những người già trong gia đình hoặc thôn xóm họ sẽ chỉ cho các bạn.  :-bd.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

trancongle113

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
những trường hợp bị cảm nắng do minh đánh chim ngoai nắng qua lâu:
- Khi đụng con bổi quá trận , đấu với mồi đất vài giờ đồng hồ .... đến khi quá nắng tầm từ 12g đến 14g mà ta quá tiếc con bổi hay nên cứ để mồi đấu với bổi đến khi dính con bổi này mới thôi mặc dù ta vẫn biết là trời nắng gắt ... Khi đó con mồi sẽ có hiện tượng lội nhiều , tung nhiều , nếu quan sát kỹ thì ta thấy cằn cổ nó thụt thụt chứng tỏ nó đang khác nước ... quá hốc nắng ... Nếu để lâu sẽ dẫn đến chết ngay . Nếu bạn là người có kinh nghiệm thì làm như sau :
+ Đổ hết nước trong hủ nước ra hoặc dùng túi ni lông bịt kín miệng hủ nước không cho mồi uống . Ta đem mồi đặt vào chổ bống râm dùng nước phun lên thân chim mồi cho giảm nhiệt . Khi bạn thấy cần cổ chim hết thụt xuống thụt lên và trông có vể đã bình thường trở lại ta mới đổ nước cho nó uống .
+ Nếu bạn thấy nó hốc quá cho nó uống nước ngay thì bảo đảm nó uống 2 hơi là té ra và từ từ chết ... còn ta thì nhìn nó chết mà bất lực . Đã có rất rất nhiều con mồi đất thật hay chết kiểu như vậy đó . Các bạn nên Lưu ý điều này nhé !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent