Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Close!  (Đọc 16530 lần)

Mơ Hoa

• Khách
Re: Thảo luận về cu gáy theo tiêu chuẩn Thiện Bảo Lộc!
« Trả lời #40 vào lúc: 17/10/2013 11:13:26PM »

con này sấm đồng mồi đã úp clip đầu trang.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 18/10/2013 09:10:16AM »
Kinh. Tưởng lâu nay tập trung gà qué, ai ngờ đ/c ém tinh binh nhiều quá. Lại định giải phóng vùng nào đây?
Thiện phẫu thuật luôn con nhím này hộ mình nhé. Mình định bụng mùa này sẽ thử việc 1 trong 2 con thôi, con trước hoặc con này.

Con này có cái tật là khi đề phòng, nó hay xù lông lên chứ ít khi giơ cánh.

cugay_namdinh

• Full Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 18/10/2013 09:59:16AM »
Toàn chim đẹp+ kinh nghiệm hay, mong các bác tiếp tục đóng góp cho ae học hoc _zoo_

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #43 vào lúc: 22/10/2013 12:09:46AM »
àh vậy tối nay có anh bạn mình ghé chơi, có nhiều ae chơi cu nhậu nhẹt tối nay, sđt mình 0977856585 có gì alô mình giao lưu nhé.
Cảm ơn bác đã chiếu cố, hiện nay e đang công tác ở Bình Phước, đến cuối tuần này về sẽ alô cho bác đi cafe giao lưu cu cò nhé!
Bác Thiện kinh nghiệm cu cò quá nhiều, nếu bác ko phiền cho em hỏi điều này vì em thắc mắc đã lâu mà ko có câu trả lời. Số là em có quen được một cao thủ cu cò ở BL từ hồi trước; cho phép em ko nêu tên ra vì có thể người ta ko đồng ý thì rất phiền. Hồi trước lâu rồi cách đây khoảng hơn chục năm lúc đó em cũng có một con mồi đi bẩy lồng được 3 con cũng tạm định mang về nuôi và ghé vào nhà bác ấy khoe là đã bẩy được mấy con này hỏi luôn là về nuôi được ko, bác ấy nhìn qua một lúc thì bảo trong 3 con thì chỉ nuôi tạm được một con còn 2 con kia mang về nấu cháo và trong 2 con này có một con thổ e bắt được khá lâu mà bác ấy bảo rằng nó có "2 trứng bi không cân, 1 nhỏ, 1 lớn", em thấy lạ hỏi tại sao bác biết thì bác ấy không nói, chỉ bảo về thịt ra thì sẻ biết! E ra về lòng hậm hực lắm, nhưng cũng rất tò mò, nên về tới nhà sau khi nhốt hai em kia xong là em mang con thổ bác ấy bảo ra thịt xem thế nào; thật ngạc nhiên điều bác ấy nói hoàn toàn chính xác và cũng từ đó câu hỏi tại sao cứ đeo đẳng em tới ngày nay mà chưa tìm ra câu trả lời!
Mong bác giúp đở e gở rối trường hợp này được không ạ?
Sống để đam mê cu gáy!

tampd

• Khách
« Trả lời #44 vào lúc: 22/10/2013 07:49:52AM »
Con mắt lé là con rất đạt đó bác Thiện. Trong tay hổ tướng không có quân hèn!

tron lo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 22/10/2013 10:53:24AM »
thấy con nào cũng khủng hết...nhìn lại chim mình sao thấy xấu quá.  =((

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #46 vào lúc: 22/10/2013 12:17:03PM »
    Em thấy các cụ up toàn chim to chim đẹp, bác Thiện cho em ké con chim "mi nhon" cùi của em mới vừa trải qua cơn tứ bệnh bác cùng các cụ xem giúp em có chơi được ko ạ.

Em cảm ơn nhiều!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #47 vào lúc: 22/10/2013 01:53:07PM »
Bác Thiện kinh nghiệm cu cò quá nhiều, nếu bác ko phiền cho em hỏi điều này vì em thắc mắc đã lâu mà ko có câu trả lời. Số là em có quen được một cao thủ cu cò ở BL từ hồi trước; cho phép em ko nêu tên ra vì có thể người ta ko đồng ý thì rất phiền. Hồi trước lâu rồi cách đây khoảng hơn chục năm lúc đó em cũng có một con mồi đi bẩy lồng được 3 con cũng tạm định mang về nuôi và ghé vào nhà bác ấy khoe là đã bẩy được mấy con này hỏi luôn là về nuôi được ko, bác ấy nhìn qua một lúc thì bảo trong 3 con thì chỉ nuôi tạm được một con còn 2 con kia mang về nấu cháo và trong 2 con này có một con thổ e bắt được khá lâu mà bác ấy bảo rằng nó có "2 trứng bi không cân, 1 nhỏ, 1 lớn", em thấy lạ hỏi tại sao bác biết thì bác ấy không nói, chỉ bảo về thịt ra thì sẻ biết! E ra về lòng hậm hực lắm, nhưng cũng rất tò mò, nên về tới nhà sau khi nhốt hai em kia xong là em mang con thổ bác ấy bảo ra thịt xem thế nào; thật ngạc nhiên điều bác ấy nói hoàn toàn chính xác và cũng từ đó câu hỏi tại sao cứ đeo đẳng em tới ngày nay mà chưa tìm ra câu trả lời!
Mong bác giúp đở e gở rối trường hợp này được không ạ?
[/quote]

Bảo Lộc có 2 Người nhìn ra được chim dái to dái nhỏ là Bác Đường và bác Trường Râu chủ tiệm vàng bảo tín, ý anh nói là 2 bác này? bác Đường thì không nói rồi kinh nghiệm bậc thầy của vùng Bảo Lộc và cả vùng cao Nguyên. Mình đã thỉnh giáo bác ấy cũng nhiều nhưng tiếc là không học được hết phổ cập tiểu học. Sau này thì mình cũng biết vấn đề đó và tự luyện công luyện riết rồi cũng tẩu hỏa nhập ma bác àh.
« Sửa lần cuối: 22/10/2013 01:56:09PM gửi bởi Mơ Hoa »

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 22/10/2013 03:02:41PM »
Hô hô... nhập đúng tàn chú Thiện BL.
Anh mới sang bên này, nhờ chú che chắn giúp trước, kẻo các cụ ném đá rồi mới nhạn ra nhau thì uổng.
Topic này của chú rất tuyệt vời, nhưng bên này ít người chơi mồi vào tranh luận nhỉ.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #49 vào lúc: 22/10/2013 05:03:12PM »
Em tham gia tí có gì không phải các bác bỏ quá,nếu nói 2 bi 1 to 1 bé,nhưng độ bé đến đâu mới là vấn đề cần để nhìn nhận.Ví dụ một 10 và một 8 hay một 10 và một 2,chứ em thịt cu nhiều,nấu miến nhiều vì có ông bác đánh lưới thịt ra 10 con thì cả 10 con đều một 10 và một 8.Trong tự nhiên không có gì là bằng 1 cách tuyệt đối mà chỉ là thuyết tương đối. Nếu có cao thủ nào mà chỉ và khẳng định con cu gáy như thế này mà chỉ có 1 hòn bi nếu mổ ra mà đúng như thế em xin vái 3 vái bái làm sư tổ.Còn cu gáy em thịt ra vẫn có con dị tật bẩm sinh vẫn có 1 bi,nhưng nhìn bên ngoài mà phán em xin bái phục. :-bd
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #50 vào lúc: 22/10/2013 10:14:12PM »
mồi lỡ của em đồng pha thổ:Con này Của anh Bảo mình úp ae chém gió chơi.

« Sửa lần cuối: 22/10/2013 10:20:14PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #51 vào lúc: 22/10/2013 10:25:25PM »
Mồi lỡ của mình: cứ đưa cái máy hình là em nó xấu hổ rụt cổ lại.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #52 vào lúc: 22/10/2013 10:29:31PM »

Sấm đồng Lộc Quảng:

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #53 vào lúc: 22/10/2013 10:43:34PM »

con mồi thổ mới sắm đang thay lông hơi tàn

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #54 vào lúc: 22/10/2013 10:52:22PM »
    Em thấy các cụ up toàn chim to chim đẹp, bác Thiện cho em ké con chim "mi nhon" cùi của em mới vừa trải qua cơn tứ bệnh bác cùng các cụ xem giúp em có chơi được ko ạ.

Em cảm ơn nhiều!

con này nước rước tốt, thúc kèm đôi, kèm dây, nước gù mạnh khá chim.chắc chắn có gù cà lăm âm cuối thiên về đồng.
« Sửa lần cuối: 22/10/2013 10:56:38PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #55 vào lúc: 22/10/2013 10:55:13PM »
Kinh. Tưởng lâu nay tập trung gà qué, ai ngờ đ/c ém tinh binh nhiều quá. Lại định giải phóng vùng nào đây?
Thiện phẫu thuật luôn con nhím này hộ mình nhé. Mình định bụng mùa này sẽ thử việc 1 trong 2 con thôi, con trước hoặc con này.

Con này có cái tật là khi đề phòng, nó hay xù lông lên chứ ít khi giơ cánh.

con của anh hoàng nước rút nhanh thiên về bài bản gù không mạnh lắm, nước hậu nằm vỉ sa cầu máy cánh bắt bổi bằng nước thúc, nước tiền chơi tốt, tiếng trong kêu bổi mau về.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #56 vào lúc: 22/10/2013 11:06:33PM »
Hô hô... nhập đúng tàn chú Thiện BL.
Anh mới sang bên này, nhờ chú che chắn giúp trước, kẻo các cụ ném đá rồi mới nhạn ra nhau thì uổng.
Topic này của chú rất tuyệt vời, nhưng bên này ít người chơi mồi vào tranh luận nhỉ.

Chào anh Thu rất vui được gặp anh ở sân chơi này, một người có tầm và có tình, vài bữa ae bên ABV sẽ qua đây giao lưu bác ah. hy vọng là sân chơi sẽ vui hơn, đông đủ các thành phần xã hội mà anh, sau này em sẽ nhờ chia sẻ và giúp đỡ ae nhiều hy vọng là những ae mời chơi sẽ có cái nhìn khách quan và đa dạng hơn. Cu gáy mà chỗ nào vui thì ae ta hạ cánh, chỗ nào buồn thì ae ta a lê hấp.
« Sửa lần cuối: 22/10/2013 11:15:14PM gửi bởi Mơ Hoa »

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các tiêu chuẩn về cu gáy !
« Trả lời #57 vào lúc: 23/10/2013 06:06:09AM »
Chào Thiện.
Quả là bên ORG này sân choi rộng hơn, đa dạng hơn nên không chuyên sâu về mồi...
Thôi chấp nhận vậy, xã hội mà. Mâm cơm có ngon mấy nhưng ngày nào cũng "độc món - mồi" cũng thấy đơn điệu. Hy vọng nhìn thấy nhau vui vẻ, mạnh khỏe là quý rồi...
Trong giới mồi thì chú Thiện là sâu sa mà đa dạng về cái nhìn nhất, không bị bó hẹp trong mấy tiêu chuẩn, khuôn vàng... mà nó mở ra đến phong thanh, thần thái của con mồi. Vượt xa tất cả tất cả các tiêu chí.
Dặm đường để đến và lấy được cũng như làm chủ đựoc kho kiến thức Cu cò như chú là hiếm và không phải ai cũng có Thiên Duyên (theo Đạo Phật gọi là Chân kinh đấy)... Hihi.
Là người có Duyên, có Tâm và cũng rất Tình nhưng chú vẫn nên kiềm chế nóng nảy (à quên... Leo lụp) đấy nha...
Nhưng thôi, trình độ cao-thấp khác nhau nên sẽ hỏi những câu vớ vẩn... Hy vọng chú giảng giải chứ đừng ném đá tảng nha...
Chúc DĐ ngày càng phát triển. Chúc mọi nguòi mạnh khỏe, vui vẻ.

cugay01

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !
« Trả lời #58 vào lúc: 23/10/2013 10:36:00AM »
Chào ace cugay.org!
Anh MƠ HOA!

Em cũng mới tập tành chơi cái món này,  được 1 người bạn để lại con mồi lỡ. Chủ cũ của nó cũng không rành về cugay cho lắm, em muốn biết về giọng, nước chơi của em nó,.....mong Anh Mơ Hoa và các ace cu thủ nhận xét về em nó nhé:

Còn đây là clip em nó gáy:

Xin cảm ơn các ace!

Mơ Hoa

• Khách
Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !
« Trả lời #59 vào lúc: 23/10/2013 10:43:30AM »
Cu gáy mà anh nó rất mộc mạc bình dị và đấu tranh quyết liệt với điều kiện sống, khả năng sinh tồn, nói đến cu thủ và mồi chúng cũng ngầm đấu tranh để tồn tại. cá thể hay giữ lại, cá thể không đạt yêu cầu và loại bỏ, sự tồn tại các mâu thuẩn trong cách lựa mồi cây ít có lời giải đáp bởi cu gáy không có tiêu chuẩn hay chuẩn mực cụ thể.  nhưng chúng ta nên phác họa chúng theo cái nhìn đơn giản, cách lựa chim thực tế theo trào lưu mà ae đúc kết hàng ngày.
- Tiêu chuẩn về con mồi cây như thế nào là chuẩn, nó vô chừng lắm bởi do lòng tham của con người, hôm nay nó là số 1 nhưng ngày mai nó chỉ là sô 2. tuy nhiên bản chất của chúng đều do thiên nhiên tạo hoá, con người dù có cố gắng cũng vậy ko thay đổi được tính cách chúng đâu anh. bởi vậy chim hay như mò kim đáy biển, người hay cũng trên đầu ngón tay mà thôi.
« Sửa lần cuối: 23/10/2013 10:46:29AM gửi bởi Mơ Hoa »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent